Menene Rubutun Ƙarshen-zuwa-Ƙarshe na WhatsApp (E2EE)?

WhatsApp ta Meta yayi iƙirarin shine mafi ƙarshen-zuwa-ƙarshen rufaffen saƙon saƙo. A saboda wannan dalili, yanzu ya shiga cikin aikace-aikacen kafofin watsa labarun mafi aminci na 3 a duk duniya kamar yadda yake Statista tare da masu amfani da biliyan 2.4 a duk duniya. wasu na yabawa WhatsApp da sata da siyar da metadata na jama'a ga jiga-jigan talla. Har yanzu, ana buƙatar magance ra'ayoyi da yawa da tambayoyin masu amfani da WhatsApp. Shin boye sirrin karshen-zuwa-karshe labari ne? ci gaba da gungurawa, kuma gano abin da ke tattare da shi.

Menene Rubutun Ƙarshen-zuwa-Ƙarshe na WhatsApp (E2EE)?

Menene Ƙarshe zuwa ƙarshen-zuwa-ƙarshen ɓoyewa?

WhatsApp ya sanar da ɓoye bayanan sa na ƙarshe zuwa ƙarshen (E2EE) a matsayin hanya mafi aminci tsakanin masu aikawa da mai karɓa. Babu wanda zai iya shiga tsakanin don sace bayanan sirrinku. Abu mafi mahimmanci shi ne WhatsApp a kashin kansa ba ya iya debo bayanan masu amfani da shi.

Kamar yadda ta Manufar sirrin WhatsApp, ana kiyaye saƙon ku ta hanyar ka'idar ɓoyayyen sigina. WhatsApp ta atomatik yana haɗa lamba zuwa saƙonnin ku wanda mai karɓar ku kawai zai iya buɗewa.

Yadda ake bincika idan tattaunawar ku ta ɓoyayye ne daga ƙarshen-zuwa-ƙarshe?

Tattaunawar da ke tsakanin ku da mai karɓar ku, suna da takamaiman lambar tsaro makullin sirri wanda ke tabbatar da ɓoye-ɓoye-zuwa-ƙarshe. Masu karɓa kawai ke da maɓallan buɗe saƙon ku waɗanda ke ci gaba da canzawa tare da kowane sabon saƙo ta atomatik. Har yanzu, kuna iya tabbatar da cewa kuna magana da mutumin da ya dace daga matakan da ke ƙasa:

  • Bude hira da kuke so
  • Matsa sunan lambar don buɗe allon bayanin lamba
  • Yanzu matsa kan Encryption don duba lambar lambobi 60 ko lambar QR.
  • Idan lambar sadarwar ku tana zaune kusa da ku, zaku iya bincika lambar QR ta zahiri.
  • In ba haka ba, aika musu lambar lambobi 60 don tabbatarwa
  • Ta wannan tabbaci na hannu, zaku iya tabbatar da cewa tattaunawar ku tana da aminci.

Shin madadin WhatsApp yana ƙarewa zuwa Ƙarshen rufaffiyar?

WhatsApp yana ba ku damar ɗaukar ajiyar bayanan bayanan ku na WhatsApp a wurare daban-daban kamar Google Drive ko iCloud. A cikin wannan yanayin, E2EE ya zama abin tambaya kuma yana da rauni ga hare-haren ɓangare na uku. Don haka, WhatsApp yana ba da hanyoyi daban-daban don kariyar madadin bayananku kamar haka:

Kariyar kalmar sirri:

WhatsApp yana ba ku tsarin tsaro don ajiyar bayanan ku. duk lokacin da ka mayar da bayananka a cikin iCloud ko Google Drive, WhatsApp yana tambayarka ka saita kalmar sirri ko maɓalli mai lamba 64 wanda za ka iya canza bayan haka.

Kashe Ƙarshe zuwa Ƙarshe Rufaffen madadin

Koyaya, zaku iya kashe waɗannan rufaffen bayanan-ƙarshe-zuwa-Ƙarshe. Don haka, WhatsApp yana tambayar ku game da PIN, biometric, ko kowane kalmar sirri da kuka zaɓa don kare bayanan ku. Kashe madadin ku, bayananku ba za a iya adana su a cikin iCloud ko Google Drive ba.

Idan ba ka son na'urarka ta yi Ƙarshe, don Ƙare rufaffen madadin za ka iya kawai kashe ta a cikin matakai masu zuwa:

  • Ziyarci saitunan WhatsApp> Taɗi> Ajiyayyen Taɗi
  • Matsa Ƙarshe-zuwa-Ƙarshe Rufaffen madadin
  • Kashe maɓallin Ajiyayyen. Yana buƙatar ka shigar da kalmar wucewa ko maɓallin ɓoyewa
  • Bayan shigar da kalmar wucewa, danna kashe. Ga ku!

Kunna Ƙarshe zuwa Ƙare Rufaffen madadin

Don kunna Rufaffen Ajiyayyen Ƙarshe-zuwa-Ƙarshe, kuna iya duba matakai masu zuwa:

  • Bude saitunan WhatsApp naku. Je zuwa Chats> Ajiyayyen taɗi.
  • Yanzu, matsa Ƙarshe-zuwa-ƙarshen rufaffen madadin.
  • Matsa Buɗe saitin WhatsApp ɗin ku. Je zuwa Chats> Ajiyayyen taɗi.
  • Yayin kunna shi, zai tambaye ka ka ƙirƙiri kalmar sirri ko maɓallin ɓoyayyen lambobi 64.
  • Ƙirƙirar kalmar sirri kuma danna kunna madadin.
  • WhatsApp naku zai fara
  • Ɗaukar amintattun da rufaffen madadin.

Yadda ake Kare WhatsApp IP ɗinku a cikin kiran WhatsApp ta PC?

Yin kiran WhatsApp ta hanyar PC kuma yana haifar da tambaya ta dabi'a ta kariyar adireshin IP daga duk wani mummunan hari. Kodayake WhatsApp yana da kariyar IP ta dabi'a, zaku iya ƙara ƙarin Layer zuwa kariya ta IP ta bin saitunan WhatsApp:

  • Buɗe saituna> keɓantawa
  • Matsa Babba saituna
  • Anan zaka iya kunna da KASHE yanayin kariyar IP

Muhimmin Damuwa Game da Rufe-Tsayen Ƙarshe Zuwa Ƙarshen WhatsApp

Ga wasu daga cikin mahimman abubuwan da ke damun jama'a game da WhatsApp E2EE:

Samun WhatsApp ta hanyar meta a cikin kansa alamar tambaya ne, inda Facebook ya yi kaurin suna wajen lura da metadata na mai amfani da shi da kuma amfani da shi don tallace-tallace.

WhatsApp yana faranta wa Hukumomin tasiri ta hanyar samar da bayanan sirri na masu amfani. Wannan shine yadda hukumomin doka suke tattara bayanan ku:

Yin amfani da metadata, bayanan ajiyar bayanan suna da rauni ga rashin amfani da su har ma da kariya ta E2EE. Wannan saboda ta amfani da metadata, wani zai iya samun dama ga lambobin sadarwar ku. A lokaci guda, ba zai yuwu ga kowane abokin hulɗarku ya ɗauki rufaffen bayanan bayanan ba.

Outlook:

Akwai yatsu masu nuni da yawa akan WhatsApp game da ɓoyayyen sa na ƙarshe zuwa ƙarshe. Musamman ma, bayan siyan sa ta Meta ya sanya masu amfani da shi su yi shakka. Duk da haka, shakku yawanci ba su da kwakkwarar hujjar da za ta goya musu baya. Sabanin haka, akwai wasu muhimman abubuwan da ke damun jama'a da WhatsApp ke bukatar fayyace wa masu amfani da shi.

Tambayoyin da

your metadata kamar ambulaf ne wanda ke ɗauke da takamaiman bayanai a cikinsa. Ya haɗa da tambarin lokutanku, wurinku, masu karɓa, da sauransu. Miƙa wannan metadata ga hukumomin tilasta doka, masu tallata tallace-tallace, ko wakilai masu wasu dalilai na siyasa na iya zama ainihin cin gajiyar sirrin jama'a. Menene WhatsApp tare da wannan metadata, har yanzu ana iya fayyace shi ya zuwa yanzu.

Da kyau, WhatsApp yana adanawa da ɓoye duk mahimman bayanan ku kamar lambobin banki, katunanku, da sauransu. Duk da haka, shigar da cibiyoyin kuɗi ya zama dole don bayyana bayanan kasuwancin ku don kasuwancin ku ya faru. Don haka, biyan kuɗin ku ba a ɓoye daga ƙarshen-zuwa-ƙarshe ba.

WhatsApp ya yi iƙirarin cewa ba ya kuma ba zai iya samar da kowane bayanin mai amfani bisa ga buƙatar kowace hukumar tilasta bin doka ba. A gefe guda, yana sanya wasu alamu inda za a iya samarwa ko riƙe wasu bayanan mai amfani bisa tabbatar da buƙatun gwamnatoci ko hukumomin tilasta bin doka. A kan kowace buƙata, yana sanar da masu amfani idan ana buƙatar bayanan su.